Cho biết độ tan của CaSO4 ở 20°C là 0,2 gam, khối lượng riêng của dụng dịch bão hòa CASO4 là 1g/ml. Hãy cho biết có xuất hiện kết tủa hay không khi trộn 50ml dụng dịch CaCl2 0,012M Và 150ml dụng dịch Na2SO4 0,04M (biết rằng kết tủa xuất hiện khi nồng độ CaSO4 tạo thành lớn hơn nồng độ CaSO4 bão hòa
)
Đáp án:
Ở 200∘C200∘C :100 g nước + 0,2g CaSO4 –> 100,2g dd CaSO4
=> nCaSO4 = 0,2136=0,001470,2136=0,00147 mol
=> Vdd CaSO4 = 100,21=100,2(ml)=0,1002(lit)100,21=100,2(ml)=0,1002(lit)
=> CM dd CaSO4 = 0,001470,1002=0,0146M0,001470,1002=0,0146M
nCaCl2 = 0,012 . 0,05 = 0,0006 mol
nNa2SO4 = 0,04 . 0,15 = 0,006 mol
Pt: CaCl2 + Na2SO4 –> ..CaSO4 + 2NaCl
0,006 mol-> 0,006 mol-> 0,006 mol
=> CM dd CaSO4 = 0,0060,05+0,15=0,03M0,0060,05+0,15=0,03M
=> 0,0146 < 0,03
Vậy xuất hiện kết tủa