Cho CO2 tác dụng với lượng dư dung dịch Ca(OH)2 thu được 1,8 gam kết tủa theo phương trình hóa học: CO2 +Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O
Tính thể tích khí CO2 đã tham gia phản ứng (ở đktc).
Cho CO2 tác dụng với lượng dư dung dịch Ca(OH)2 thu được 1,8 gam kết tủa theo phương trình hóa học: CO2 +Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O
Tính thể tích khí CO2 đã tham gia phản ứng (ở đktc).
n CaCO3=$\frac{1,8}{100}$=0,018 mol
CO2+Ca(OH)2→CaCO3↓+H2O
0,018 ←0,018 mol
V CO2(đktc)=0,018.22,4=0,4032 l
—————–Nguyễn Hoạt——————-
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$CO_2 + Ca(OH)_2 \to CaCO_3 + H_2O$
Theo PTHH :
$n_{CO_2\ pư} = n_{CaCO_3} = \dfrac{1,8}{100} = 0,018(mol)$
$\to V_{CO_2} = 0,018.22,4 = 0,4032(lít)$