Cho dd H2SO4 50% tác dụng với 9,1 g hỗn hợp Na2CO3 và NaHCO3 thì thu được 2,016 lít khí
a.Tính khối lượng axit cần dùng
b.Tính khối lượng mỗi Muối trong hỗn hợp
Cho dd H2SO4 50% tác dụng với 9,1 g hỗn hợp Na2CO3 và NaHCO3 thì thu được 2,016 lít khí
a.Tính khối lượng axit cần dùng
b.Tính khối lượng mỗi Muối trong hỗn hợp
Đáp án:
`a,`
`m_{dd H_2SO_4}=15,68(g)`
`b,`
`m_{Na_2CO_3}=7,42(g)`
`m_{NaHCO_3}=0,84(g)`
Giải thích các bước giải:
Gọi `x,y` lần lượt là số mol `Na_2CO_3` và `NaHCO_3
`=>106x+84y=9,1 (1)`
`Na_2CO_3+H_2SO_4->Na_2SO_4+CO_2+H_2O`
`2NaHCO_3+H_2SO_4->Na_2SO_4+2CO_2+2H_2O`
Theo phương trình
`n_{CO_2}=x+y=\frac{2,016}{22,4}=0,09 (1)`
Từ `(1) và (2)`
$\Rightarrow \begin{cases}x=0,07(mol)\\y=0,02(mol)\\\end{cases}$
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=x+0,5y=0,08(mol)`
`=>m_{dd H_2SO_4}=\frac{0,08.98}{50%}=15,68(g)`
`b,`
`m_{Na_2CO_3}=0,07.106=7,42(g)`
`m_{NaHCO_3}=0,01.84=0,84(g)`
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
– nCO2 = 0,09 ( mol )
– Na2CO3 + H2SO4 -> Na2SO4 + CO2 + H2O
2NaHCO3 + H2SO4 -> Na2SO4 + 2CO2 + 2H2O
– Gọi nNa2CO3 là x ( mol ) -> nCO2 (1) là x ( mol )
nNaHCO3 là y ( mol ) -> nCO2 (2) là y ( mol )
– Ta có: x + y = 0,09
=> 106x + 84y = 9,1
– Giải ra nghiệm âm