Cho dung dịch BaCl2 có dư tác dụng với dung dịch AgNO3 2M thu được 28,7 g kết tủa thể tích dung dịch AgNO3 cần dùng là

Cho dung dịch BaCl2 có dư tác dụng với dung dịch AgNO3 2M thu được 28,7 g kết tủa thể tích dung dịch AgNO3 cần dùng là

0 bình luận về “Cho dung dịch BaCl2 có dư tác dụng với dung dịch AgNO3 2M thu được 28,7 g kết tủa thể tích dung dịch AgNO3 cần dùng là”

  1. Đáp án:

    \({V_{dd{\text{AgN}}{{\text{O}}_3}}}= 0,1{\text{ lít}}\)

    Giải thích các bước giải:

    Phản ứng xảy ra:

    \(BaC{l_2} + 2AgN{O_3}\xrightarrow{{}}Ba{(N{O_3})_2} + 2AgCl\)

    Ta có:

    \({n_{AgCl}} = \dfrac{{28,7}}{{108 + 35,5}} = 0,2{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{AgN{O_3}}}\)

    \( \to {V_{dd{\text{AgN}}{{\text{O}}_3}}} = \dfrac{{0,2}}{2} = 0,1{\text{ lít}}\)

    Bình luận

Viết một bình luận