cho Fe tác dụng với 245g dung dịch H2SO4 cos nồng độ 20% thu được 4,48 lít khí H2. Tính nồng độ % các chất thu được sau phản ứng
cho Fe tác dụng với 245g dung dịch H2SO4 cos nồng độ 20% thu được 4,48 lít khí H2. Tính nồng độ % các chất thu được sau phản ứng
Đáp án + Giải thích các bước giải:
`PTPƯ:` `Fe + H_{2}SO_{4} → FeSO_{4} + H_{2}↑ (1)`
-Theo bài ra, ta có:
`m_{H_{2}SO_{4}} = (245.20)/100 = 49 (g) ⇒ n_{H_{2}SO_{4}} = 49/98 = 0,5 (mol)`
`n_{H_{2}} = (4,48)/(22,4) = 0,2 (mol)`
-Theo `(1): n_{H_{2}SO_{4}} = n_{H_{2}} = 0,2` `mo`l `ne 0,5` `mol`
`⇒ H_{2}SO_{4}` dư, `Fe` hết.
`⇒ m_{H_{2}SO_{4_{dư}}} = 98.(0,5 -0,2) = 29,4 (g)`
-Theo `(1): n_{Fe} = n_{H_{2}} = 0,2` `mol`
`⇒ m_{Fe} = 0,2.56 = 11,2 (g)`
`⇒ C%_{dd FeSO_{4}} = (0,2.152)/(11,2 +245 -0,2.2).100% ≈ 11,88%`
`C%_{dd H_{2}SO_{4_{dư}}} = (29,4)/(11,2 +245 -0,2.2).100% ≈11,49%`