Cho hỗn hợp X gồm 0,1 mol Cl2 và 0,15 mol Br2 tác dụng với 200 ml dung dịch Y gồm NaOH 1M và KOH 1M.Phản ứng xảy ra ở nhiệt độ thường, tính khối lượng

Cho hỗn hợp X gồm 0,1 mol Cl2 và 0,15 mol Br2 tác dụng với 200 ml dung dịch Y gồm NaOH 1M và KOH 1M.Phản ứng xảy ra ở nhiệt độ thường, tính khối lượng muối clorua thu được sau phản ứng ?
Cam sao chep tren mang

0 bình luận về “Cho hỗn hợp X gồm 0,1 mol Cl2 và 0,15 mol Br2 tác dụng với 200 ml dung dịch Y gồm NaOH 1M và KOH 1M.Phản ứng xảy ra ở nhiệt độ thường, tính khối lượng”

  1. $n_{NaOH}=0,2(mol)$

    $n_{KOH}=0,2(mol)$

    Gọi chung 2 bazơ là $ROH$.

    $m_{ROH}=0,2.40+0,2.56=19,2g$

    $n_{ROH}=0,2+0,2=0,4(mol)$

    $\Rightarrow \overline{M_{ROH}}=\dfrac{19,2}{0,4}=48$

    $\Leftrightarrow \overline{M}_R=31$

    $Cl_2+2ROH\to RCl+RClO+H_2O$  (*)

    $Br_2+2ROH\to RBr+RBrO+H_2O$

    $\Rightarrow n_{RCl}=n_{Cl_2}=0,1(mol)$ (do phản ứng (*) còn dư $KOH$, đến phản ứng tiếp theo thì dư $Br_2$)

    $\to m_{\text{muối clorua}}=0,1.(31+35,5)=6,65g$

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Coi hỗn hợp Y là $ROH$

    Ta có :

    $n_{ROH} = 0,2.1 + 0,2.1 = 0,4(mol)$

    $m_{ROH} = m_{NaOH} + m_{KOH} = 0,2.40 + 0,2.56 = 19,2(gam)$

    $\Rightarrow M_{ROH} =  \dfrac{19,2}{0,4} = 48 \Rightarrow R = 31$

    $Cl_2$ phản ứng trước.

    $Cl_2 + 2ROH \to RCl + RClO + H_2O$

    $Br_2 + 2ROH \to RBr + RBrO + H_2O$

    Ta có :

    $n_{RCl} = n_{Cl_2} = 0,1(mol)$

    $\Rightarrow m_{muối\ clorua} = m_{RCl} = 0,1.(R + 35,5) = 0,1.(31+35,5) = 6,65(gam)$

     

    Bình luận

Viết một bình luận