cho hỗn hợp gồm: 0,5 mol cl2 ;11g CO2; 8,96L N2
a) tính khối lượng hỗn hợp
b) tính thể tích hỗn hợp ở đktc
giúp mình vs mình cần gấp mai phải nộp r
cho hỗn hợp gồm: 0,5 mol cl2 ;11g CO2; 8,96L N2
a) tính khối lượng hỗn hợp
b) tính thể tích hỗn hợp ở đktc
giúp mình vs mình cần gấp mai phải nộp r
a)
mCl2 = 0.5 x 71 = 35.5 (g)
nN2 = 8.96 : 22,4=0,4 (mol)
mN2 = 0.4 × 28 = 11,2 (g)
mhh = 35,5 + 11+ 11,2 = 57,7 (g)
b)
VCl2= 0,5 × 22,4 = 11,2 (lít)
VCO2= 11 : 44 × 22,4 = 5,6 (lít)
Vhh= 11,2 + 5,6 + 8,96 = 25,76 (lít)
Chúc bạn học tốt!
a) `m_(Cl_2) = 0.5 × 71 = 35.5 ( g )`
`n_(N_2) = 8.96 / 22.4 = 0.4 ( mol )`
`m_(N_2) = 0.4 × 28 = 11.2 ( g )`
`m_(hh) = 35.5 + 11 + 11.2 = 57.7 ( g )`
b)
`V_(Cl_2) = 0.5 × 22.4 = 11.2 ( l )`
`V_(CO_2) = 11 / 44 ×22.4 = 5.6 ( l )`
`V_(hh) = 11.2 + 5.6 + 8.96 = 25.76 ( l )`