Cho kim loại nhôm vào dd HCl sau phản ứng kết thúc thu được 13,44 lít khí (đktc) .Xác định thể tích dd HCl cần dùng ? 09/08/2021 Bởi Josie Cho kim loại nhôm vào dd HCl sau phản ứng kết thúc thu được 13,44 lít khí (đktc) .Xác định thể tích dd HCl cần dùng ?
Đáp án: \({V_{dd{\text{ HCl}}}} = \frac{{1,2}}{{{C_{M{\text{ HCl}}}}}}{\text{ lít}}\) Giải thích các bước giải: Phản ứng xảy ra: \(2Al + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}\) Ta có: \({n_{{H_2}}} = \frac{{13,44}}{{22,4}} = 0,6{\text{ mol}}\) Theo phản ứng: \({n_{HCl}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,6.2 = 1,2{\text{ mol}}\) Câu này thiếu nồng độ mol của dung dịch \(HCl\) nên viết ở dạng công thức: \({V_{dd{\text{ HCl}}}} = \frac{{1,2}}{{{C_{M{\text{ HCl}}}}}}{\text{ lít}}\) Bình luận
Đáp án: `-V_{dd.HCl}=\frac{1,2}{CM_{HCl}}` Giải thích các bước giải: `-n_{H_2}=\frac{13,44}{22,4}=0,6(mol)` Phương trình hóa học : `2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑` `1,2` `←` `0,6` `(mol)` `→V_{dd.HCl}=\frac{1,2}{CM_{HCl}}` $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$ Bình luận
Đáp án:
\({V_{dd{\text{ HCl}}}} = \frac{{1,2}}{{{C_{M{\text{ HCl}}}}}}{\text{ lít}}\)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(2Al + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}\)
Ta có:
\({n_{{H_2}}} = \frac{{13,44}}{{22,4}} = 0,6{\text{ mol}}\)
Theo phản ứng:
\({n_{HCl}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,6.2 = 1,2{\text{ mol}}\)
Câu này thiếu nồng độ mol của dung dịch \(HCl\) nên viết ở dạng công thức:
\({V_{dd{\text{ HCl}}}} = \frac{{1,2}}{{{C_{M{\text{ HCl}}}}}}{\text{ lít}}\)
Đáp án:
`-V_{dd.HCl}=\frac{1,2}{CM_{HCl}}`
Giải thích các bước giải:
`-n_{H_2}=\frac{13,44}{22,4}=0,6(mol)`
Phương trình hóa học :
`2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑`
`1,2` `←` `0,6` `(mol)`
`→V_{dd.HCl}=\frac{1,2}{CM_{HCl}}`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$