Cho m(g) bột Fe tác dụng vừa đủ vs 250ml dung dịch HCl 2,0 M sinh ra V(l) khí ở đktc
a) Tính m
b) Tính V
c) tính nồng độ mol/l dung dịch muối tạo thành
2/ sục hoàn toàn 4,48l khí SO2 (đktc) vào cốc chứa 125ml dung dịch Ca(OH)2 1M. Tính
a) khối lượng kết tủa thu đc
b) Tổng khối lương muối thu đc
Mn giúp mình vs . Mình cảm ơn

$1/$
$a)n_{HCl}=0,25.2,0=0,5(mol)$
Pt: Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑
theo pt: 1 2 1 1
theo đề: 0,25 0,5 0,25 0,25 (mol)
$m_{Fe}=0,25.56=14(g)$
$b) V_{H2}=0,25.22,4=5,6(l)$
$c)CM_{HCl}=$ $\frac{0,5}{0,25}=2(M)$
$CM_{ FeCl2}=$ $\frac{0,25}{0,25}=1(M)$
$2/$
$a+b) $
$n_{SO2}=$ $\frac{4,48}{22,4}=0,2(mol)$
$n_{Ca(OH)2 }=0,125.1=0,125(mol)$
Ta thấy: $1<T=\frac{0,125}{0,2}=0,625<2$
Suy ra có 2 muối tạo thành:
Gọi x là số mol SO2(1)
Gọi y là số mol SO2(2)
Pt: Ca(OH)2 + SO2 → CaSO3↓ + H2O (1)
x x x x (mol)
Pt: Ca(OH)2 + 2SO2 → Ca(HSO3)2 (2)
y 2y y (mol)
Từ (1)(2), ta có hệ pt$\left \{ {{x+y=0,125} \atop {x+2y=0,2}} \right.⇔$ $\left \{ {{x = 0,05} \atop {y=0,075}} \right.$
$m_{CaSO3}=0,05.120=6(g)$
$m_{Ca(HSO3)2}=0,075.202=15,15(g)$
Bài 1
n HCl=0,25.2=0,5 mol
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑
0,25←0,5 → 0,25 0,25 mol
a.m Fe=0,25.56=14 g
b.V H2(đktc)=0,25.22,4=5,6 l
c.Vdd sau=Vdd ban đầu=Vdd HCl=200 ml=0,2 l
CM FeCl2=$\frac{0,25}{0,2}$=1,25 M
Bài 2:
n SO2=$\frac{4,48}{22,4}$=0,2 mol
n Ca(OH)2=0,125.1=0,125 mol
Ta có:1 <T=$\frac{nOH-}{nSO2}$=$\frac{0,125.2}{0,2}$ =1,25 <2
⇒Tạo 2 muối
Gọi n CaSO3=x mol
n Ca(HSO3)2=y mol
CO2+Ca(OH)2→CaCO3+H2O
x x ← x mol
2CO2+Ca(OH)2→Ca(HSO3)2
2y y ←y mol
Ta có hệ pt:$\left \{ {{x+2y=0,2} \atop {x+y=0,125}} \right.$ $\left \{ {{x=0,05} \atop {y=0,075}} \right.$
m muối= CaSO3+m Ca(HCO3)2
=0,05.120+0,075.202=21,15 g
———————–Nguyễn Hoạt—————————-