Cho m gam KMno4 tác dụng với dd Hcl đặc, với hiệu suất phản ứng là 75%, thu được 8,4 lít khí Cl2(đktc). Giá trị của m là bao nhiêu
Cho m gam KMno4 tác dụng với dd Hcl đặc, với hiệu suất phản ứng là 75%, thu được 8,4 lít khí Cl2(đktc). Giá trị của m là bao nhiêu
Đáp án:
`-` `m_{KMnO_4}=31,6\ (g).`
Giải thích các bước giải:
`-` `n_{Cl_2}=\frac{8,4}{22,4}=0,375\ (mol).`
Phương trình hóa học:
`2KMnO_4 + 16HCl \to 2KCl + 2MnCl_2 + 5Cl_2\uparrow + 8H_2O`
`-` Theo phương trình: `n_{KMnO_4}=\frac{2}{5}n_{Cl_2}=0,15\ (mol).`
`\to m_{KMnO_4}=0,15\times 158=23,7\ (g).`
`-` Mà hiệu suất phản ứng bằng 75% nên:
`\to m_{KMnO_4}=\frac{23,7}{75%}=31,6\ (g).`
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)
Bạn tham khảo nha!
`2KMnO_4 + 16HCl -> 2KCl + 2MnCl_2 + 5Cl_2 + 8H_2O`
$n_{Cl_2}$ = $\dfrac{8,4}{22,4}$ = `0,375` `mol`
Theo đề bài, ta có: $n_{KMnO_4}$ = `0,15` `mol`
=> $m_{KMnO_4}$ = `0,15 × 158` = `23,7` `g`
Theo đề bài, có hiệu suất `75`%
=> $m_{KMnO_4}$ = $\dfrac{23,7}{75}$ = `31,6` `g`