Cho mình xin đáp án bài này với ạ: Cho 12,0 gam Mg tác dụng với HNO3 vừa đủ thì thu được 4,48 lít khí NO (ở đktc) và dung dịch A, cô cạn cẩn thận dung

Cho mình xin đáp án bài này với ạ: Cho 12,0 gam Mg tác dụng với HNO3 vừa đủ thì thu được 4,48 lít khí NO (ở đktc) và dung dịch A, cô cạn cẩn thận dung dịch A thì thu được bao nhiêu gam muối khan

0 bình luận về “Cho mình xin đáp án bài này với ạ: Cho 12,0 gam Mg tác dụng với HNO3 vừa đủ thì thu được 4,48 lít khí NO (ở đktc) và dung dịch A, cô cạn cẩn thận dung”

  1. Đáp án: $78g$

     

    Giải thích các bước giải:

    $n_{NO}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2(mol)$

    $n_{Mg}=\dfrac{12}{24}=0,5(mol)$

    $\Rightarrow n_{Mg(NO_3)_2}=0,5(mol)$

    Bảo toàn e:

    $2n_{Mg}=3n_{NO}+8n_{NH_4NO_3}$

    $\Rightarrow n_{NH_4NO_3}=0,05(mol)$

    $\to m_{\text{muối}}=0,05.80+0,5.148=78g$

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \({m_m} = 78g\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    {n_{Mg}} = \dfrac{{12}}{{24}} = 0,5mol\\
    {n_{NO}} = \dfrac{{4,48}}{{22,4}} = 0,2mol\\
    3Mg + 8HN{O_3} \to 3Mg{(N{O_3})_2} + 2NO + 4{H_2}O(1)\\
    {n_{Mg}} > \dfrac{3}{2}{n_{NO}}\\
     \Rightarrow \text{Phản ứng tạo ra muối }N{H_4}N{O_3}\\
    4Mg + 10HN{O_3} \to 4Mg{(N{O_3})_2} + N{H_4}N{O_3} + 3{H_2}O(2)\\
    {n_{Mg{{(N{O_3})}_2}}} = {n_{Mg}} = 0,5mol\\
    {m_{Mg{{(N{O_3})}_2}}} = 0,5 \times 148 = 74g\\
    {n_{Mg(1)}} = \dfrac{3}{2} \times {n_{NO}} = 0,3mol\\
    {n_{Mg(2)}} = 0,5 – 0,3 = 0,2mol\\
    {n_{N{H_4}N{O_3}}} = \dfrac{{{n_{Mg(2)}}}}{4} = \frac{{0,2}}{4} = 0,05mol\\
    {m_{N{H_4}N{O_3}}} = 0,05 \times 80 = 4g
    \end{array}\)

    \({m_m} = 74 + 4 = 78g\)

    Bình luận

Viết một bình luận