Cho một lượng hỗn hợp gồm Ag và Zn tác dụng với lượng dư dung dịch axit H2SO4, thu được 5,6 lit khí H2 (đktc). Sau phản ứng thấy còn 6,25g một chất rắn không tan. Tính thành phần % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp. Giải hộ mình với ạ:((
Cho một lượng hỗn hợp gồm Ag và Zn tác dụng với lượng dư dung dịch axit H2SO4, thu được 5,6 lit khí H2 (đktc). Sau phản ứng thấy còn 6,25g một chất rắn không tan. Tính thành phần % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp. Giải hộ mình với ạ:((
Đáp án:
%mZn= 72,7%
%mAg= 27,78%
Giải thích các bước giải:
Ag + H2SO4→ Ko phản ứng
Zn + H2SO4→ ZnSO4 + H2↑
0,25 0,25
nH2= 5,6/ 22,4 = 0,25 mol
mZn= 0,25 * 65= 16,25(g)
khối lượng hỗn hợp= 16,25+ 6,25= 22,5 (g)
%mZn= (16,25* 100)/ 22,5 = 72,2%
%mAg= (6,25 * 100)/ 22,5 = 27,78%
Chúc bạn học tốt!! ><
Khi cho hỗn hợp $Ag$ và $Zn$ vào dung dịch $H_2SO_4$ loãng thì chỉ có $Zn$ phản ứng.
Do đó chất rắn không tan sau phản ứng là $Ag$
$\to m_{Ag}=6.25(g)$
Phương trình hóa học xảy ra:
$Zn+H_2SO_4\to ZnSO_4+H_2\uparrow$
$n_{H_2}=\dfrac{5.6}{22.4}=0.25(mol)$
$Theo \ PTHH:n_{Zn}=n_{H_2}=0.25(mol)$
$m_{Zn}=0.25·65=16.25(g)$
$m_{hh}=m_{Zn}+m_{Ag}=16.25+6.25=22.5(g)$
$\%m_{Zn}=\dfrac{16.25}{22.5}·100\%=72.22\%$
$\%m_{Ag}=100\%-72.22\%=27.78\%$