cho một luồng khí hiddro đi qua ống sứ đựng 64g bột CuO ở 400 độ C . Kết thúc phản ứng ứng thu được 56,32g chất rắn
a) Nêu hiện tượng phản ứng xảy ra
b) Tính hiệu suất phản ứng
cho một luồng khí hiddro đi qua ống sứ đựng 64g bột CuO ở 400 độ C . Kết thúc phản ứng ứng thu được 56,32g chất rắn
a) Nêu hiện tượng phản ứng xảy ra
b) Tính hiệu suất phản ứng
Bạn tham khảo nha!
Đáp án: a. Hidro đi qua đồng oxit tạo thành đồng và nước.
b. PTHH: $CuO$ + $H_{2}$ -> $Cu$ + $H_{2}O$
$n_{CuO}$ = $\dfrac{64}{80}$ = $0,8$ $mol$
=> $V_{H2}$= $n_{H2}$× $22,4$= $0,8$× $22,4$= $17,92$ $l$