Cho sắt cháy trong bình chứa 11,2 lít Oxi thu được Fe3O4 a, tính khối lượng sắt phản ứng b, tính khối lượng Fe3O4 thu được 09/08/2021 Bởi Gabriella Cho sắt cháy trong bình chứa 11,2 lít Oxi thu được Fe3O4 a, tính khối lượng sắt phản ứng b, tính khối lượng Fe3O4 thu được
`a)` ` n_(O_2) = (11,2)/(22,4) = 0,5` mol ` 3Fe + 2O_2 \to Fe_3O_4` Theo PT ` 3` mol `Fe – 2` mol `O_2` Theo BR ` x` mol `Fe – 0,5` mol ` O_2` ` => x = (0,5*3)/2 = 0,75` mol ` => m_(Fe) = 0,75 *56 = 42 g` `b)` ` 3Fe + 2O_2 \to Fe_3O_4` Theo PT ` 3` mol `Fe \to 1` mol `Fe_3O_4` Theo BR ` 0,75` mol `Fe \to 0,25` mol ` Fe_3O_4` ` => m_(Fe_3O_4) = 0,25 * (56*3+16*4) =58g` Bình luận
nO2=V/22,4=11,2/22,4=0,5(mol) PTHH: 3Fe+2O2->Fe3O4 PT: 3: 2: 1(mol) ĐB: 0,75<-0,5->0,25 (mol) a)từ phương trình => nFe=0,75(mol) =>mFe=n.M=0,75.56=42(g) b)từ phương trình=>nFe3O4=0,25(mol) =>mFe3O4=n.M=0,25.(3.56+4.16)=58(g) Bình luận
`a)` ` n_(O_2) = (11,2)/(22,4) = 0,5` mol
` 3Fe + 2O_2 \to Fe_3O_4`
Theo PT ` 3` mol `Fe – 2` mol `O_2`
Theo BR ` x` mol `Fe – 0,5` mol ` O_2`
` => x = (0,5*3)/2 = 0,75` mol
` => m_(Fe) = 0,75 *56 = 42 g`
`b)`
` 3Fe + 2O_2 \to Fe_3O_4`
Theo PT ` 3` mol `Fe \to 1` mol `Fe_3O_4`
Theo BR ` 0,75` mol `Fe \to 0,25` mol ` Fe_3O_4`
` => m_(Fe_3O_4) = 0,25 * (56*3+16*4) =58g`
nO2=V/22,4=11,2/22,4=0,5(mol)
PTHH: 3Fe+2O2->Fe3O4
PT: 3: 2: 1(mol)
ĐB: 0,75<-0,5->0,25 (mol)
a)từ phương trình => nFe=0,75(mol)
=>mFe=n.M=0,75.56=42(g)
b)từ phương trình=>nFe3O4=0,25(mol)
=>mFe3O4=n.M=0,25.(3.56+4.16)=58(g)