Chọn ngẫu nhiên 5 viên bị từ một hộp gồm 5 bi xanh và 6 bị đỏ. Tính xác suất sao cho có đúng 2 bi xanh 08/08/2021 Bởi Isabelle Chọn ngẫu nhiên 5 viên bị từ một hộp gồm 5 bi xanh và 6 bị đỏ. Tính xác suất sao cho có đúng 2 bi xanh
Đáp án:\(\frac{100}{231}\) Giải thích các bước giải: \(n(\Omega) =C_{11}^{5}\)=462 A:”Đúng 2 bi xanh” ⇒n(A)=\(C_{5}^{2}\cdot C_{6}^{3}\)=200 ⇒P(A)=\(\frac{n(A)}{n(\Omega )}=\frac{200}{462}=\frac{100}{231}\) Bình luận
Đáp án:\(\frac{100}{231}\)
Giải thích các bước giải:
\(n(\Omega) =C_{11}^{5}\)=462
A:”Đúng 2 bi xanh”
⇒n(A)=\(C_{5}^{2}\cdot C_{6}^{3}\)=200
⇒P(A)=\(\frac{n(A)}{n(\Omega )}=\frac{200}{462}=\frac{100}{231}\)