Có 1 dd NaOH 20% (D=1,25g/ml) chứa 8g NaOH. Khối lượng và thể tích dd là bao nhiêu? 06/08/2021 Bởi Faith Có 1 dd NaOH 20% (D=1,25g/ml) chứa 8g NaOH. Khối lượng và thể tích dd là bao nhiêu?
Giải thích các bước giải: Ta có: %NaOH=$\frac{m_{NaOH} }{m_{ddNaOH} }$ ×100 ⇒ $m_{ddNaOH}$ =$\frac{m_{NaOH }.100 }{20}$ ⇒ $m_{ddNaOH}$=$\frac{8.100}{20}$ ⇒ $m_{ddNaOH}$=40 (g) Ta có: D=$\frac{m_{ddNaOH}}{V_{ddNaOH}}$ ⇒ 1,25=$\frac{40}{V_{ddNaOH}}$ ⇒ $V_{ddNaOH}$=$\frac{40}{1,25}$ =32 (ml)=0,032 (l) Xin hay nhất,5sao,cảm ơn Nếu có thể Bình luận
`m_(dd_(NaOH))=(8.100)/(20)=40(g)`
`V_(dd_(NaOH))=(40)/(1,25)=32(ml)`
Giải thích các bước giải:
Ta có: %NaOH=$\frac{m_{NaOH} }{m_{ddNaOH} }$ ×100
⇒ $m_{ddNaOH}$ =$\frac{m_{NaOH }.100 }{20}$
⇒ $m_{ddNaOH}$=$\frac{8.100}{20}$
⇒ $m_{ddNaOH}$=40 (g)
Ta có: D=$\frac{m_{ddNaOH}}{V_{ddNaOH}}$
⇒ 1,25=$\frac{40}{V_{ddNaOH}}$
⇒ $V_{ddNaOH}$=$\frac{40}{1,25}$ =32 (ml)=0,032 (l)
Xin hay nhất,5sao,cảm ơn
Nếu có thể