Có 2 xe cùng xuất phát với nhau. Một xe máy đi từ A đến B hết 5 giờ và một xe ô tô đi ngược lại từ B đến A thì hết 3 giờ. Biết vận tốc xe ô tô lớn hơn vận tốc của xe máy là 18 km/h. Hãy tính vận tốc của cả hai xe.
Có 2 xe cùng xuất phát với nhau. Một xe máy đi từ A đến B hết 5 giờ và một xe ô tô đi ngược lại từ B đến A thì hết 3 giờ. Biết vận tốc xe ô tô lớn hơn vận tốc của xe máy là 18 km/h. Hãy tính vận tốc của cả hai xe.
Đáp án:
Giải thích các bước giải: gọi vận tốc xe máy là x( km/h (x lớn hơn 0)
vận tốc của ô tô là:x+18 ( km/h)
quãng đường xe máy đi là:5x km
quãng đường ô tô đi là:(x+18).3 km
vì quãng đường ô tô đi và xe máy đi là như nhau nên ta có phương trình:
5x=(x+18) .3
suy ra:5x=3x+54
2x=54
x=27 (TM)
Vậy vận tốc xe máy là:27 (km/h)
vận tốc ô tô là:27 +18 =45 (km/h)
Đáp án:
gọi x là v(xe máy)
y là v(ô tô)
đk y>x>o. x,y là km/h
y-x=18
5x-3y=0
X=27
y=54 ™
vậy ….