Có dung dịch NaCl 30% – Tính tỉ lệ nước và khối lượng dung dịch trên để có dung dịch 10% – Cần cô cạn dung dịch để khối lượng nước giảm đi bao nhiêu g

Có dung dịch NaCl 30%
– Tính tỉ lệ nước và khối lượng dung dịch trên để có dung dịch 10%
– Cần cô cạn dung dịch để khối lượng nước giảm đi bao nhiêu gam sao cho có dung dịch 50%

0 bình luận về “Có dung dịch NaCl 30% – Tính tỉ lệ nước và khối lượng dung dịch trên để có dung dịch 10% – Cần cô cạn dung dịch để khối lượng nước giảm đi bao nhiêu g”

  1. Giả sử có 100 gam dung dịch \(NaCl\) 30%. 

    \( \to {m_{NaCl}} = 100.30\%  = 30{\text{ gam}}\)

    Sau khi pha nước vào thì thu được dung dịch \(NaCl\) 10%.

    \( \to {m_{dd{\text{ NaCl}}}} = \frac{{30}}{{10\% }} = 300{\text{ gam}}\)

    \( \to {m_{{H_2}O}} = 300 – 100 = 200{\text{ gam}}\)

    \( \to {m_{{H_2}O}}:{m_{dd{\text{NaCl}}}} = 200:100 = 2:1\)

    Cô cạn dung dịch thu được dung dịch có nồng độ 50%.

    \( \to {m_{dd}} = \frac{{30}}{{50\% }} = 60{\text{ gam}}\)

    \( \to {m_{{H_2}O}} = 100 – 60 = 40{\text{ gam}}\)

    Bình luận

Viết một bình luận