Có hai hộp đựng bi. Hộp thứ nhất đựng 6 bi xanh, 5 bi đỏ, 3 bi vàng. Hộp thứ hai đựng 4 bi xanh, 6 bi đỏ, 3 bi vàng. Lấy mỗi hộp một viên bi. Tính xác suất sao cho lấy được 2 viên bi cùng màu.
Có hai hộp đựng bi. Hộp thứ nhất đựng 6 bi xanh, 5 bi đỏ, 3 bi vàng. Hộp thứ hai đựng 4 bi xanh, 6 bi đỏ, 3 bi vàng. Lấy mỗi hộp một viên bi. Tính xác suất sao cho lấy được 2 viên bi cùng màu.
Số cách lấy bi là
$(6 + 5 + 3) \times (4 + 6 + 3) = 182$
Số cách lấy bi xanh là $6 \times 4 = 24$
Số cách lấy bi đỏ là $5 \times 6 = 30$
Số cách lấy bi vàng là $3 \times 3 = 9$
Vậy xác suất để lấy 2 viên cùng màu là
$\dfrac{24 + 30 + 9}{182} = \dfrac{63}{182}= \dfrac{9}{26}$