Có một cuốn sách dày 120 Trang ngày thứ nhất đọc được 1/3 trang ngày thứ hai đọc được 60% số trang sách còn lại hỏi:
a) ngày thứ nhất đọc được bao nhiêu trang
b) ngày thứ ba đọc được bao nhiêu trang
Có một cuốn sách dày 120 Trang ngày thứ nhất đọc được 1/3 trang ngày thứ hai đọc được 60% số trang sách còn lại hỏi:
a) ngày thứ nhất đọc được bao nhiêu trang
b) ngày thứ ba đọc được bao nhiêu trang
Đáp án:
CHÚC BẠN HỌC TỐT
Giải thích các bước giải:
a, Ngày thứ nhất đọc được số trang là:
120 . $\frac{1}{3}$ =40 (trang)
b, Ngày thứ hai đọc được số trang là:
(120-40) . $\frac{60}{100}$ =48 (trang)
Ngày thứ ba đọc được số trang là:
120-48-40=32 (trang)
Vậy…
ngày thứ nhất đọc được số trang là :
120 . `1/3` = 40 ( trang)
số trang còn lại là :
120 – 40 = 80 ( trang)
Ngày thứ 2 đọc được số trang là :
80 . 60% = 80 . `3/5`=48 ( trang)
Ngày thứ 3 đọc được số trang là :
120 – ( 40+48)= 32 ( trang)
a) vậy ngày thứ 1 đọc được 40 trang
b) vậy ngày thứ 3 đọc được 32 trang