Có một hỗn hợp gồm 3 muối NH4HCO3, NaHCO3, Ca(HCO3)2. Khi nung 48,8 gam hỗn hợp đó đến khối lượng không đổi thu được 16,2 gam chất ran x Cho chất ran

Có một hỗn hợp gồm 3 muối NH4HCO3, NaHCO3, Ca(HCO3)2. Khi nung 48,8 gam hỗn hợp đó đến khối lượng không đổi thu được 16,2 gam chất ran x Cho chất ran đó vào dung dịch HCl dư thu được 2,24 lít khí (đktc). khối lượng NH4HCO3 trong 48.8gam hỗn hợplà ?

0 bình luận về “Có một hỗn hợp gồm 3 muối NH4HCO3, NaHCO3, Ca(HCO3)2. Khi nung 48,8 gam hỗn hợp đó đến khối lượng không đổi thu được 16,2 gam chất ran x Cho chất ran”

  1. Đáp án:

     32,28%

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    hh:N{H_4}HC{O_3}(a\,mol),NaHC{O_3}(b\,mol),Ca{(HC{O_3})_2}(c\,mol)\\
    {m_{hh}} = 48,8g \Leftrightarrow 79a + 84b + 162c = 48,8(1)\\
    N{H_4}HC{O_3} \xrightarrow{t^0} N{H_3} + C{O_2} + {H_2}O\\
    2NaHC{O_3} \xrightarrow{t^0} N{a_2}C{O_3} + C{O_2} + {H_2}O\\
    Ca{(HC{O_3})_2} \xrightarrow{t^0} CaC{O_3} + C{O_2} + {H_2}O\\
    CaC{O_3} \xrightarrow{t^0} CaO + C{O_2}\\
    {n_{N{a_2}C{O_3}}} = \dfrac{{{n_{NaHC{O_3}}}}}{2} = \dfrac{b}{2} = 0,5b\,mol\\
    {n_{CaC{O_3}}} = {n_{Ca{{(HC{O_3})}_2}}} = c\,mol\\
    {n_{CaO}} = {n_{CaC{O_3}}} = c\,mol\\
    {m_X} = 16,2g \Leftrightarrow {m_{N{a_2}C{O_3}}} + {m_{CaO}} = 16,2g\\
     \Leftrightarrow 106 \times 0,5b + 56c = 16,2 \Leftrightarrow 53b + 56c = 16,2(2)\\
    N{a_2}C{O_3} + 2HCl \to 2NaCl + C{O_2} + {H_2}O\\
    CaO + 2HCl \to CaC{l_2} + {H_2}O\\
    {n_{C{O_2}}} = \dfrac{{2,24}}{{22,4}} = 0,1\,mol\\
     \Rightarrow 0,5b = 0,1(3)\\
    (1),(2),(3) \Rightarrow a = b = 0,2;c = 0,1\\
    \% {m_{N{H_4}HC{O_3}}} = \dfrac{{0,2 \times 79}}{{48,8}} \times 100\%  = 32,38\% 
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận