công suất điện của một tủ lạnh là 120W dùng 24 giờ một ngày và hai bóng đèn huỳnh quang 45W,mỗi bóng sử dụng 4h trong một ngày.Tính điện năng tiêu thụ của 1 tủ lạnh và 2 bóng đèn huỳnh quang trong một tháng(30 ngày).Hỏi số tiền phải trả cho số điện năng tiêu thụ đó là bao nhiêu? Biết từ 0-50 kWh : 1484 đ/ kWh ; từ 51-100 kWh : 1533đ/kWh
Điện năng tiêu thụ cho 1 cai tủ lạnh trong 1 tháng là:
A tủ lạnh 1 tháng= 120.24. 30 =86400Wh=86,4kWh
Điện năng tiêu thụ cho 4 bóng đèn huỳnh quang trong 1 tháng là
A đèn 1 tháng= 45.4.2.30=10800Wh=10,8kWh
Số tiền điện phải trả cho số điện năng tiêu thụ là:
(86,4 . 1533) + ( 10,8 . 1484) = 148478.4 (vnđ)