Công ty tư nhân Tân An có báo cáo kết quả kinh doanh trong tháng 3/N như sau: Loại mặt hàng Số lượng tiêu thụ (sản phẩm) Giá mua một sản phẩm (đ)

Công ty tư nhân Tân An có báo cáo kết quả kinh doanh trong tháng 3/N như sau:
Loại mặt hàng Số lượng tiêu thụ (sản phẩm) Giá mua một sản phẩm (đ) Giá bán một sản phẩm (đ)
Bình lọc nước 120 1 100 000 1 500 000
Máy hút bụi 100 1 000 000 > giá mua 40%
Bếp ga 150 = 40% giá bán 500 000
– Tiền lương, vận chuyển là 50 000 000đ.
– Tổng vốn kinh doanh là 500000000 đ
a. Tính lợi nhuận của doanh nghiệp (thuế thu nhập của doanh nghiệp phải nộp là 20% tiền lương và vận chuyển).
b. Tính tỉ lệ sinh lời của doanh nghiệp

0 bình luận về “Công ty tư nhân Tân An có báo cáo kết quả kinh doanh trong tháng 3/N như sau: Loại mặt hàng Số lượng tiêu thụ (sản phẩm) Giá mua một sản phẩm (đ)”

  1. Đáp án:

    a) Tổng mức chi phí của doanh nghiệp là:

    $120.1100000+100.1000000+150.(500000.40\%)+50000000+20\%.50000000=322000000$ (đồng)

    Tổng doanh thu của doanh nghiệp là:

    $120.1500000+100.(1000000.40\%)+150.500000=395000000$ (đồng)

    Lợi nhuận doanh nghiệp là:

    $395000000-322000000=73000000$ ( đồng)

    b) Tỉ lệ sinh lời của doanh nghiệp là:

    $\dfrac{73000000}{500000000}.100=14,6\%$

    Bình luận

Viết một bình luận