Dẫn 4,48 lít khí etilen qua 200ml dung dịch brom, phản ứng xảy ra hoàn toàn.
a/ Viết PTHH dạng công thức phân tử.
b/ Tính nồng độ mol dung dịch Br2
Dẫn 4,48 lít khí etilen qua 200ml dung dịch brom, phản ứng xảy ra hoàn toàn.
a/ Viết PTHH dạng công thức phân tử.
b/ Tính nồng độ mol dung dịch Br2
Đáp án:
b. \(1M\)
Giải thích các bước giải:
a. Phương trình hóa học:
$C_{2}H_{4}+Br_{2} \to C_{2}H_{4}Br_{2}$
b. $nC_{2}H_{4}=\frac{4,48}{22,4}=0,2mol$
\(\to nBr_{2}=0,2mol\)
\(\to cMddBr_{2}=\frac{0,2}{0,2}=1M\)
Đáp án:
$C_{M_{Br_2}}=1 \ M$
Giải thích các bước giải:
$n_{C_2H_4}=\dfrac{V_{C_2H_4}}{22,4}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2 \ (mol)$
a,
$PTHH:C_2H_4+Br_2\to C_2H_4Br_2$
b,
$200 \ ml = 0,2 \ l$
$Theo \ PTHH:n_{Br_2}=n_{C_2H_4}=0,2 \ (mol)$
$C_{M_{Br_2}}=\dfrac{0,2}{0,2}=1 \ (M)$