Dẫn 4,48 lít khí H2 ở đktc vào 24g CuO rồi nung nóng để phản ứng xảy ra hoàn toàn.Tính khối lượng chất rắn thu được sau phản ứng
Dẫn 4,48 lít khí H2 ở đktc vào 24g CuO rồi nung nóng để phản ứng xảy ra hoàn toàn.Tính khối lượng chất rắn thu được sau phản ứng
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$n_{H_2}= \frac{4,48}{22,4}= 0,2 mol$
$n_{CuO}= \frac{24}{80}= 0,3 mol$
$CuO+ H_2 \buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow Cu+ H_2O$
=> Tạo 0,2 mol Cu. Dư 0,1 mol CuO.
=> $m_{rắn}= m_{Cu}+ m_{CuO}= 0,2.64+ 0,3.80= 20,8g$