Dẫn 5,6 lít khí (đktc) hỗn hợp hai olefin qua bình chứa brom dư thấy khối lượng tăng 11,9 gam .Số nguyên tử C trung bình của hai olefin đó là
Dẫn 5,6 lít khí (đktc) hỗn hợp hai olefin qua bình chứa brom dư thấy khối lượng tăng 11,9 gam .Số nguyên tử C trung bình của hai olefin đó là
Đáp án:
Số nguyên tử C trung bình của hai olefin đó là `3,4`
Giải thích các bước giải:
Ta có olefin là anken
`\Delta_m=m_{Anken}`
`=>m_{Anken}=11,9(g)`
Lại có `n_{Anken}=\frac{5,6}{22,4}=0,25(mol)`
`=>M_{Anken}=\frac{11,9}{0,25}=47,6(g)`
Gọi công thức chung của anken là `C_nH_2n`
`=>14n=47,6`
`=>n=3,4`
Vậy số nguyên tử `C` trung bình của hỗn hợp là `3,4`
Đáp án:
Số nguyên tử \(C\) trung bình là 3,4.
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức của 2 olefin có dạng \(C_nH_{2n}\)
Ta có:
\({C_n}{H_{2n}} + B{r_2}\xrightarrow{{}}{C_n}{H_{2n}}B{r_2}\)
Ta có:
\({n_{olefin}} = \frac{{5,6}}{{22,4}} = 0,25{\text{ mol}}\)
Khối lượng bình tăng là do olefin phản ứng bị giữ lại
\( \to {m_{olefin}} = 11,9{\text{ gam}}\)
\( \to {M_{olefin}} = 12n + 2n = \frac{{11,9}}{{0,25}} = 47,6 \to n = 3,4\)