Dẫn 6,72 lít CO2 dktc vào dung dịch chứa 4kg NaOH . Tính khối lượng muối tạo thành 11/08/2021 Bởi Valerie Dẫn 6,72 lít CO2 dktc vào dung dịch chứa 4kg NaOH . Tính khối lượng muối tạo thành
Sửa đề: $4 \ g \ NaOH$ $n_{CO_2}=\dfrac{6.72}{22.4}=0.3 \ (mol)$ $n_{NaOH}=\dfrac{4}{40}=0.1 \ (mol)$ Lập tỉ lệ: $T=\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}=\dfrac{0.1}{0.3}=0.33<1$ $\to$ Phản ứng tạo muối axit $NaHCO_3$. Khí đó $NaOH$ hết. Phương trình hóa học: $NaOH+CO_2\to NaHCO_3\\ \ \ \ 0.1 \ \ \ \ \xrightarrow{\quad \quad \quad} \ \ \ \ \ \ 0.1 \ \ (mol)$ $m_{\text{muối}}=m_{NaHCO_3}=0.1\times84=8.4 \ (g)$ Bình luận
NaOH+CO2->NaHCO3 nCO2=6.72/22.4=0.3(mol) nNaOH=4000/40=100(mol) Xét tỷ lệ: 1/100<1/0.3 => tính theo nNaOH Theo PT ta có: nNaHCO3=nNaOH=100(mol) =>mNaHCO3=100×84=8400(g)=8.4(kg) (mình cứ làm theo đề bài bạn đưa lên nhé) Bình luận
Sửa đề: $4 \ g \ NaOH$
$n_{CO_2}=\dfrac{6.72}{22.4}=0.3 \ (mol)$
$n_{NaOH}=\dfrac{4}{40}=0.1 \ (mol)$
Lập tỉ lệ: $T=\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}=\dfrac{0.1}{0.3}=0.33<1$
$\to$ Phản ứng tạo muối axit $NaHCO_3$. Khí đó $NaOH$ hết.
Phương trình hóa học:
$NaOH+CO_2\to NaHCO_3\\ \ \ \ 0.1 \ \ \ \ \xrightarrow{\quad \quad \quad} \ \ \ \ \ \ 0.1 \ \ (mol)$
$m_{\text{muối}}=m_{NaHCO_3}=0.1\times84=8.4 \ (g)$
NaOH+CO2->NaHCO3
nCO2=6.72/22.4=0.3(mol)
nNaOH=4000/40=100(mol)
Xét tỷ lệ: 1/100<1/0.3
=> tính theo nNaOH
Theo PT ta có: nNaHCO3=nNaOH=100(mol)
=>mNaHCO3=100×84=8400(g)=8.4(kg)
(mình cứ làm theo đề bài bạn đưa lên nhé)