Dẫn luống khí H2 dư qua ống sứ đựng 24 gam hỗn hợp gồm CuO và Fe2O3 (3:1 ) nung nóng. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam chất rắn.
1) Viết PTHH của phản ứng xảy ra?
2) Không dựa vào PTHH hãy:
a) Tính thể tích khí H2 (đktc) đã tham gia phản ứng?
b) Tính m?
hộ vs pls <3
Em tham khảo nha:
\(\begin{array}{l}
1)\\
CuO + {H_2} \xrightarrow{t^0} Cu + {H_2}O\\
F{e_2}{O_3} + 3{H_2} \xrightarrow{t^0} 2Fe + 3{H_2}O\\
2)\\
a)\\
\text{ Gọi a là khối lượng của $Fe_2O_3$ }\\
{m_{CuO}} = 3{m_{F{e_2}{O_3}}} = 3a\,(g)\\
\Rightarrow a + 3a = 24 \Rightarrow a = 6g\\
{n_{F{e_2}{O_3}}} = \dfrac{6}{{160}} = 0,0375\,mol\\
{n_{CuO}} = \dfrac{{18}}{{80}} = 0,225\,mol\\
{n_{{H_2}}} = 3{n_{F{e_2}{O_3}}} + {n_{CuO}} = 0,3375\,mol\\
{V_{{H_2}}} = 0,3375 \times 22,4 = 7,56l\\
b)\\
{n_{{H_2}O}} = {n_{{H_2}}} = 0,3375\,mol\\
BTKL:m = 24 + 0,3375 \times 2 – 0,3375 \times 18 = 18,6g
\end{array}\)