Để xác định nhiệt dung riêng của một kim loại, người ta bỏ vào nhiệt lượng kế chứa 500g nước ở 13°C một miếng kim loại có khối lượng 400g được đun nóng tới 100°C . Nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là 20°C . Tính nhiệt dung riêng của kim loại. Bỏ qua nhiệt lượng làm nóng nhiệt lượng kế và không khí. Cho nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K.

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Nhiệt lượng thu vào của nước là :
Qthu = m1.c1.( t°3 – t°1 )
➩ Qthu = 0,5.4200.( 20 – 13 )
➩ Qthu = 14700 J
Nhiệt lượng tỏa ra của miếng kim loại là
Q tỏa = m2.c2.( t°2 – t°1 )
➩ Vì Qthu = Q tỏa nên
14700 = 0,4.c2.( 100 – 20 )
➩ c2 = 459,375 J/kg. K
Vậy kim loại này là Thép
Đáp án:
\({c_1} \approx 460J/kg.K\)
Giải thích các bước giải:
Vì nhiệt lượng tỏa ra bằng nhiệt lượng thu vào nên ta có:
\[\begin{array}{l}
{Q_{toa}} = {Q_{thu}}\\
\Leftrightarrow {m_1}{c_1}\Delta {t_1} = {m_2}{c_2}\Delta {t_2}\\
\Leftrightarrow 0,4.{c_1}.\left( {100 – 20} \right) = 0,5.4200.\left( {20 – 13} \right)\\
\Leftrightarrow {c_1} \approx 460J/kg.K
\end{array}\]