để đốt cháy hoàn toàn 1,45g một ankan phải dùng hết 3,64 lít o2(đkc) tìm ctpt 10/08/2021 Bởi Adalyn để đốt cháy hoàn toàn 1,45g một ankan phải dùng hết 3,64 lít o2(đkc) tìm ctpt
Đáp án: \(C_4H_{10}\) Giải thích các bước giải: Gọi công thức của ankan là \(C_nH_{2n+2}\) Đốt cháy ankan \({C_n}{H_{2n + 2}} + (1,5n + 0,5){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}nC{O_2} + (n + 1){H_2}O\) Ta có: \({n_{{O_2}}} = \frac{{3,64}}{{22,4}} = 0,1625{\text{ mol}} \to {{\text{n}}_{ankan}} = \frac{{{n_{{O_2}}}}}{{1,5n + 0,5}} = \frac{{0,1625}}{{1,5n + 0,5}}\) \( \to {n_{ankan}} = \frac{{1,45}}{{14n + 2}} = \frac{{0,1625}}{{1,5n + 0,5}} \to n = 4\)Vậy ankan là \(C_4H_{10}\) Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
\(C_4H_{10}\)
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức của ankan là \(C_nH_{2n+2}\)
Đốt cháy ankan
\({C_n}{H_{2n + 2}} + (1,5n + 0,5){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}nC{O_2} + (n + 1){H_2}O\)
Ta có:
\({n_{{O_2}}} = \frac{{3,64}}{{22,4}} = 0,1625{\text{ mol}} \to {{\text{n}}_{ankan}} = \frac{{{n_{{O_2}}}}}{{1,5n + 0,5}} = \frac{{0,1625}}{{1,5n + 0,5}}\)
\( \to {n_{ankan}} = \frac{{1,45}}{{14n + 2}} = \frac{{0,1625}}{{1,5n + 0,5}} \to n = 4\)
Vậy ankan là \(C_4H_{10}\)