Để đốt cháy hoàn toàn 10,8 gam kim loại R hóa trị III thu được 20,4 gam oxit của kim loại R. Xác định kim loại R ?

Để đốt cháy hoàn toàn 10,8 gam kim loại R hóa trị III thu được 20,4 gam oxit của kim
loại R. Xác định kim loại R ?

0 bình luận về “Để đốt cháy hoàn toàn 10,8 gam kim loại R hóa trị III thu được 20,4 gam oxit của kim loại R. Xác định kim loại R ?”

  1.  PTHH : $4R+3O2−>2R2O3$

    Áp dụng ĐLBTKL ta có:

    $mO2=mR2O3−mR$

    $ 20,4−10,8=9,6(g)$

    $nO2=9,6/32=0,3(mol)$

    $nR=4/3nO2=0,4(mol)$

    $MR=10,8/0,4=27(g/mol)$

    $Vậy  R  là  Al$

    Bình luận

Viết một bình luận