Để trung hoà 10ml dung dịch hỗn hợp axit gồm HCl và H2SO4 cần dùng 40ml dung dịch NaOH 0,5M. Mặt khác lấy 100ml dung dịch hỗn hợp axit trên đem trung hoà bằng một lượng NaOH vừa đủ rồi cô cạn thì thu được 13,2 gam muối khan. Nồng độ mol của mỗi axit trong dung dịch ban đầu lần lượt là
Đáp án:
$C_M HCl = 0,8M ; C_M H_2SO_4 = 0,6M$
Giải thích các bước giải:
Gọi $C_M HCl = a(M) ; C_M H_2SO_4 = b(M)$
Thí nghiệm 1 :
có : $n_{HCl} = 0,01a (mol) ; n_{H_2SO_4} = 0,01b(mol)$
$NaOH + HCl → NaCl + H_2O$(I)
$2NaOH + H_2SO_4 → Na_2SO_4 + 2H_2O$(II)
Ta có : $n_{NaOH} = n_{HCl} + 2n_{H_2SO_4}$
$⇒ 0,01a + 0,02b = 0,04.0,5 = 0,02(1)$
Thí nghiệm 2 :
có : $n_{HCl} = 0,1a(mol) ; n_{H_2SO_4} = 0,1b(mol)$
Theo phương trình (I) và (II) , ta có :
$n_{NaCl} = n_{HCl} = 0,1a(mol)$
$n_{Na_2SO_4} = n_{H_2SO_4} = 0,1b(mol)$
$⇒ m_{muối} = 0,1a.58,5 + 0,1b.142 = 13,2(2)$
Từ (1) và (2) suy ra $a = 0,8 ; b = 0,6$
Vậy, $C_M HCl = 0,8M ; C_M H_2SO_4 = 0,6M$
$C_{M_{HCl}}= 0,8M$
$C_{M_{H_2SO_4}}=0,6M$