điện phân có màng ngăn dung dịch Nacl bão hoà thu được 33,6 lít khí Cl2 đktc. Tính khối lượng dung dịch nước Javen thu được khi cho khí clo này phản ứng hoàn toàn với 600g dung dịch NaOH 20%
điện phân có màng ngăn dung dịch Nacl bão hoà thu được 33,6 lít khí Cl2 đktc. Tính khối lượng dung dịch nước Javen thu được khi cho khí clo này phản ứng hoàn toàn với 600g dung dịch NaOH 20%
$n_{Cl_2}=\dfrac{33,6}{22,4}=1,5(mol)$
$\text{PTHH:}$
$2NaCl + 2H_2O\xrightarrow{\text{điện phân ddcmn}} 2NaOH +Cl_2 +H_2$
$2NaOH + Cl_2\to NaClO+NaCl+H_2O$
$\to m_{Cl_2}=1,5.71=106,5g$
$\text{ Áp dụng ĐLBTKL, ta có:}$
$m_{\text{dd nước Javen}}=m_{m_{\text{dd HCl}}}+m_{\text{dd NaOH}}$
$\to m_{\text{ dd nước Javen}}=106,5+600=706,5g$
Đáp án:
\( {m_{dd{\text{ javen}}}} = 706,5{\text{ gam}}\)
Giải thích các bước giải:
Các phản ứng xảy ra:
\(2NaCl + 2{H_2}O\xrightarrow{{đpdd/cmn}}2NaOH + C{l_2} + {H_2}\)
\(2NaOH + C{l_2}\xrightarrow{{}}NaCl + NaClO + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_{C{l_2}}} = \frac{{33,6}}{{22,4}} = 1,5{\text{ mol}}\)
\({m_{NaOH}} = 600.20\% = 120{\text{ gam}}\)
\( \to {n_{NaOH}} = \frac{{120}}{{40}} = 3{\text{ mol = 2}}{{\text{n}}_{C{l_2}}}\)
Vậy phản ứng vừa đủ
\( \to {m_{dd{\text{ javen}}}} = {m_{dd\;{\text{NaOH}}}} + {m_{dd\;{\text{C}}{{\text{l}}_2}}} = 600 + 1,5.71 = 706,5{\text{ gam}}\)