Đốt 6.75 gam nhôm trong không khí thu được sản phảm là nhôm oxit. hãy tính: a) tính thể tích oxi đã dùng b) tình thể tích không khí cần dùng (biết oxi chiếm 1/5 thể tích ko khí)
Đốt 6.75 gam nhôm trong không khí thu được sản phảm là nhôm oxit. hãy tính: a) tính thể tích oxi đã dùng b) tình thể tích không khí cần dùng (biết oxi chiếm 1/5 thể tích ko khí)
$n_{Al}=6,75/27=0,25mol$
$PTHH:$
$4Al+3O2\overset{t^o}{\rightarrow}2Al2O3$
$a/$
Theo pt:
$n_{O2}=3/2.n_{Al}=3/2.0,25=0,375mol$
$⇒V_{O2}=0,375.22,4=8,4l$
$b/$
$V_{kk}=5.V_{O2}=5.8,4=42l$