Đốt cháy 12,4 g Photpho trong bình chứa 13,44 lít oxi đo ở điều kiện xác định hỏi chất nào còn dư sau phản ứng và dư bao nhiêu mol
A: Photpho dư và dư 0,2 mol
B oxi dư và dư 0,1 mol
C oxi dư và dư 0,2 mol
D photpho dư và dư 0,1 mol
Đốt cháy 12,4 g Photpho trong bình chứa 13,44 lít oxi đo ở điều kiện xác định hỏi chất nào còn dư sau phản ứng và dư bao nhiêu mol
A: Photpho dư và dư 0,2 mol
B oxi dư và dư 0,1 mol
C oxi dư và dư 0,2 mol
D photpho dư và dư 0,1 mol
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
4 P+5O2-to>2P2O5
nP=12,4\31=0,4 mol
nO2=13,44\22,4=0,6 mol
=> lập tỉ lệ :O2 dư, P hết
=>C
Đáp án:
Chọn B
Giải thích các bước giải:
PTPƯ: 4P + 5O2 $\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ 2P2O5
nP=$\dfrac{12,4}{31}$ = 0,4 mol.
nO2= $\dfrac{13,44}{22,4}$ = 0,6 mol.
Lập tỉ lệ:
$\dfrac{0,4}{4}<\dfrac{0,6}{5}$
⇒ nO2(dư) = 0,6 – $(\dfrac{0,4.5}{4})$ = 0,1 mol.
⇒ Oxi dư và dư 0,1 mol.
⇒ Chọn B.
chúc bạn học tốt!