đốt cháy 12,4 gam photpho trong khí oxi
a)tính thể tích oxi tham gia phản ứng (đkc)
b) tính khối lượng chất tạo thành thu đc (o=16,p=31
đốt cháy 12,4 gam photpho trong khí oxi
a)tính thể tích oxi tham gia phản ứng (đkc)
b) tính khối lượng chất tạo thành thu đc (o=16,p=31
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$n_P=\dfrac{m_P}{M_P}=\dfrac{12.4}{31}=0.4 \ (mol)$
Phương trình hóa học:
$4P+5O_2\xrightarrow{t^o} 2P_2O_5\\0.4\to0.5 \ \to \ 0.2 \ \ (mol)$
Thể tích khí Oxi tham gia phản ứng ở đktc là:
$V_{O_2}=n_{O_2}·22.4=0.5·22.4=11.2 \ (l)$
Khối lượng chất tạo thành là:
$m_{P_2O_5}=n_{P_2O_5}·M_{P_2O_5}=0.2·142=28.4 \ (g)$