đốt cháy 12 gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe biết tỉ lệ mol của cu và fe là 1 : 1 tính thế tích oxi 08/08/2021 Bởi Samantha đốt cháy 12 gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe biết tỉ lệ mol của cu và fe là 1 : 1 tính thế tích oxi
Đáp án: `-V_{O_2}(đktc)=\frac{196}{75}(l)` Giải thích các bước giải: Gọi số mol của `Cu` là `x(mol)` Vì tỉ lệ mol của `Cu` và `Fe` là `1:1` `→n_{Fe}=n_{Cu}=x(mol)` Mà `m_{hh}=m_{Fe}+m_{Cu}` `⇔12=56.x+64.x` `⇔x=0,1(mol)` Phương trình hóa học : $2Cu+O_2\xrightarrow{t^o}2CuO$ $3Fe+2O_2\xrightarrow{t^o}Fe_3O_4$ `→n_{O_2}=\frac{1}{2}.n_{Cu}+\frac{2}{3}.n_{Fe}` `⇔n_{O_2}=\frac{1}{2}.0,1+\frac{2}{3}.0,1=\frac{7}{60}(mol)` `→V_{O_2}(đktc)=n_{O_2}.22,4=\frac{7}{60}.22,4=\frac{196}{75}(l)` $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$ Bình luận
$\text{Gọi x và y là số mol của Cu và Fe}$ $3Fe+2O_2\xrightarrow{} Fe_3O_4$$3x$ : $\dfrac{2}{3}x$ : $\dfrac{1}{3}x$ (mol)$2Cu+ O_2\xrightarrow{t^o}2CuO$$y$ : $\dfrac{1}{2}y$ : $y$ (mol) Ta có: $m_{hh}=56x+64y=12(g)(1)$ $x-y=0(2)$ ( vì tỉ lệ mol của 2 kim loại là 1:1)Từ (1) và (2) => $x=0,1(mol),y=0,1(mol)$ => $n_{O_2}=\dfrac{2}{3}x+\dfrac{1}{2}y=(\dfrac{2}{3}+\dfrac{1}{2}).0,1=\dfrac{7}{60}(mol)$ => $V_{O_2}=\dfrac{7}{60}.22,4≈2,62(l)$ Bình luận
Đáp án:
`-V_{O_2}(đktc)=\frac{196}{75}(l)`
Giải thích các bước giải:
Gọi số mol của `Cu` là `x(mol)`
Vì tỉ lệ mol của `Cu` và `Fe` là `1:1`
`→n_{Fe}=n_{Cu}=x(mol)`
Mà `m_{hh}=m_{Fe}+m_{Cu}`
`⇔12=56.x+64.x`
`⇔x=0,1(mol)`
Phương trình hóa học :
$2Cu+O_2\xrightarrow{t^o}2CuO$
$3Fe+2O_2\xrightarrow{t^o}Fe_3O_4$
`→n_{O_2}=\frac{1}{2}.n_{Cu}+\frac{2}{3}.n_{Fe}`
`⇔n_{O_2}=\frac{1}{2}.0,1+\frac{2}{3}.0,1=\frac{7}{60}(mol)`
`→V_{O_2}(đktc)=n_{O_2}.22,4=\frac{7}{60}.22,4=\frac{196}{75}(l)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$
$\text{Gọi x và y là số mol của Cu và Fe}$
$3Fe+2O_2\xrightarrow{} Fe_3O_4$
$3x$ : $\dfrac{2}{3}x$ : $\dfrac{1}{3}x$ (mol)
$2Cu+ O_2\xrightarrow{t^o}2CuO$
$y$ : $\dfrac{1}{2}y$ : $y$ (mol)
Ta có:
$m_{hh}=56x+64y=12(g)(1)$
$x-y=0(2)$ ( vì tỉ lệ mol của 2 kim loại là 1:1)
Từ (1) và (2) => $x=0,1(mol),y=0,1(mol)$
=> $n_{O_2}=\dfrac{2}{3}x+\dfrac{1}{2}y=(\dfrac{2}{3}+\dfrac{1}{2}).0,1=\dfrac{7}{60}(mol)$
=> $V_{O_2}=\dfrac{7}{60}.22,4≈2,62(l)$