Đốt cháy 16,8 gam sắt trong bình chứa 6,72 lit oxi (đktc) thu được oxit sắt từ.
a) Chất nào còn dư sau phản ứng? Dư bao nhiêu mol?
b) Tính khối lượng sản phẩm thu được?
Đốt cháy 16,8 gam sắt trong bình chứa 6,72 lit oxi (đktc) thu được oxit sắt từ.
a) Chất nào còn dư sau phản ứng? Dư bao nhiêu mol?
b) Tính khối lượng sản phẩm thu được?
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Bạn tham khảo nha!
$3Fe$ + $2O_{2}$ -> $Fe_{3}$$O_{4}$
a. $n_{Fe}$= $\dfrac{16,8}{56}$= $0,3$ mol
$n_{O2}$= $\dfrac{6,72}{22,4}$= $0,3$ mol
Theo tỉ lệ mol 2 chất, ta có:
$\dfrac{0,3}{3}$ < $\dfrac{0,3}{2}$
=> $O_{2}$ dư
=> $n_{O2 dư}$= $(0,15 – 0,1)$ =$0,05$ mol
b. $m_{Fe3O4}$= $0,1× (56× 3+ 16× 4)$= $23,2$ $g$