đốt cháy 2,8 lít khí metan a)viết PTPU và tính thể tích không khí cần dùng ở đktc b)tính số gam CO2 và nước tạo thành 06/08/2021 Bởi Melanie đốt cháy 2,8 lít khí metan a)viết PTPU và tính thể tích không khí cần dùng ở đktc b)tính số gam CO2 và nước tạo thành
Đáp án: Giải thích các bước giải: a) `CH_4+2O_2→^{t^{0}} CO_2+2H_2O` `n_{CH_4}=\frac{2,8}{22,4}=0,125\ mol` `n_{O_2}=2n_{CH_4}=0,125.2=0,25\ mol` `V_{O_2}=0,25.22,4=5,6\ lít` `V_{kk}=5V_{O_2}=5,6.5=28\ lít` b) `n_{CH_4}=n_{CO_2}=0,125\ mol` `m_{CO_2}=0,125.44=5,5\ gam` `n_{H_2O}=2n_{CH_4}=0,25\ mol` `m_{H_2O}=0,25.18=4,5\ gam` Bình luận
$a.PTHH : \\CH_4+2O_2\overset{t^o}\to CO_2+2H_2O \\n_{CH_4}=\dfrac{2,8}{22,4}=0,125mol \\Theo\ pt : \\n_{O_2}=2.n_{CH_4}=2.0,125=0,25mol \\⇒V_{O_2}=0,25.22,4=5,6l \\⇒V_{kk}=5,6.5=28l \\b.Theo\ pt : \\n_{CO_2}=n_{CH_4}=0,125mol \\⇒m_{CO_2}=0,125.44=5,5g \\n_{H_2O}=n_{O_2}=0,25mol \\⇒m_{H_2O}=0,25.18=4,5g$ Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) `CH_4+2O_2→^{t^{0}} CO_2+2H_2O`
`n_{CH_4}=\frac{2,8}{22,4}=0,125\ mol`
`n_{O_2}=2n_{CH_4}=0,125.2=0,25\ mol`
`V_{O_2}=0,25.22,4=5,6\ lít`
`V_{kk}=5V_{O_2}=5,6.5=28\ lít`
b) `n_{CH_4}=n_{CO_2}=0,125\ mol`
`m_{CO_2}=0,125.44=5,5\ gam`
`n_{H_2O}=2n_{CH_4}=0,25\ mol`
`m_{H_2O}=0,25.18=4,5\ gam`
$a.PTHH : \\CH_4+2O_2\overset{t^o}\to CO_2+2H_2O \\n_{CH_4}=\dfrac{2,8}{22,4}=0,125mol \\Theo\ pt : \\n_{O_2}=2.n_{CH_4}=2.0,125=0,25mol \\⇒V_{O_2}=0,25.22,4=5,6l \\⇒V_{kk}=5,6.5=28l \\b.Theo\ pt : \\n_{CO_2}=n_{CH_4}=0,125mol \\⇒m_{CO_2}=0,125.44=5,5g \\n_{H_2O}=n_{O_2}=0,25mol \\⇒m_{H_2O}=0,25.18=4,5g$