Đốt cháy 24 cm3 hỗn hợp C2H2 và CH4 phải dùng 54 cm3 oxi. Các thể tích đo trong điều kiện tiêu chuẩn
a. Tìm thành phần % thể tích các khí trong hỗn hợp
b. Tìm thể tích khí CO2 sinh ra
Đốt cháy 24 cm3 hỗn hợp C2H2 và CH4 phải dùng 54 cm3 oxi. Các thể tích đo trong điều kiện tiêu chuẩn
a. Tìm thành phần % thể tích các khí trong hỗn hợp
b. Tìm thể tích khí CO2 sinh ra
Đáp án:
a) 50% và 50%
b) \(36c{m^3}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2{C_2}{H_2} + 5{O_2} \xrightarrow{t^0} 4C{O_2} + 2{H_2}O\\
C{H_4} + 2{O_2} \xrightarrow{t^0} C{O_2} + 2{H_2}O\\
hh:{C_2}{H_2}(a\,c{m^3}),C{H_4}(b\,c{m^3})\\
\left\{ \begin{array}{l}
2,5a + 2b = 54\\
a + b = 24
\end{array} \right.\\
\Rightarrow a = b = 12\,c{m^3}\\
\% {V_{{C_2}{H_2}}} = \dfrac{{12}}{{24}} \times 100\% = 50\% \\
\% {V_{C{H_4}}} = 100 – 50 = 50\% \\
b)\\
{V_{C{O_2}}} = 2{V_{{C_2}{H_2}}} + {V_{C{H_4}}} = 12 \times 2 + 12 = 36c{m^3}
\end{array}\)