Đốt cháy 3,2g lưu huỳnh trong bình đựng khí oxi
a) viết pt phản ứng xảy ra
b) tính thể tích khí oxi cần dùng ở đktc
c) Tính khối lượng của lưu huỳnh đioxit thu đc
Đốt cháy 3,2g lưu huỳnh trong bình đựng khí oxi
a) viết pt phản ứng xảy ra
b) tính thể tích khí oxi cần dùng ở đktc
c) Tính khối lượng của lưu huỳnh đioxit thu đc
$n_{S}=\dfrac{3.2}{32}=0.1 \ (mol)$
a, Phản ứng xảy ra:
$S+O_2\xrightarrow{t^o}SO_2\\0.1 \ \ 0.1 \ \ \ \ \ \ \ 0.1 \ \ (mol)$
b, Thể tích khí $O_2$ cần dùng ở đktc:
$V_{O_2}=0.1·22.4=2.24 \ (l)$
c, Khối lượng $SO_2$ thu được:
$m_{SO_2}=0.1·64=6.4 \ (g)$
Giải thích các bước giải:
`a.`
Phương trình hóa học :
$S+O_2\xrightarrow{t^o}SO_2$
`b.`
`-n_S=\frac{m_S}{M_S}=\frac{3,2}{32}=0,1(mol)`
Theo phương trình hóa học :
`→n_{O_2}=n_S=0,1(mol)`
`→V_{O_2}(đktc)=n_{O_2}.22,4=0,1.22,4=2,24(l)`
`c.`
Theo phương trình hóa học :
`→n_{SO_2}=n_S=0,1(mol)`
`→m_{SO_2}=n_{SO_2}/M_{SO_2}=0,1.64=6,4(g)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$