đốt cháy 6,2 gam photpho trong bình chứa 6,72 lít khí oxi (đktc) tạo thành điphotpho pentaoxit
a)chất nào còn dư sau phản ứng , với khối lượng là bao nhiêu ?
b) tính khối lượng sản phẩm tạo thành
đốt cháy 6,2 gam photpho trong bình chứa 6,72 lít khí oxi (đktc) tạo thành điphotpho pentaoxit
a)chất nào còn dư sau phản ứng , với khối lượng là bao nhiêu ?
b) tính khối lượng sản phẩm tạo thành
Đáp án:đây nha bn
Giải thích các bước giải:nP=6/2:31=0,2 mol
nO2=6,72=0,3mol
Ta có phương trình:4P + 5O2 →2P205(vì 0,2/4≥0,3/5→P hết.,O2 dư)
0,2 0,25 0,1 a) nO2n dư=0,3-0,25=0,05mol
mO2 dư=0,05*32=1,6g
b)mP2O5=0,1*142=14,2g
$\text{Bạn xem hình:}$