đốt cháy 8 gam canxi trong khí oxi
a)tính thể tích oxi tham gia phản ứng ( đkc)
b)tinh khối luong canxi oxit thu đc (o=16 ba=137)
đốt cháy 8 gam canxi trong khí oxi
a)tính thể tích oxi tham gia phản ứng ( đkc)
b)tinh khối luong canxi oxit thu đc (o=16 ba=137)
$m_{Ca}=8g \to n_{Ca}=\dfrac{8}{40}=0,2(mol)$
$\text{Phương trình:}$
$2Ca + O_2 \xrightarrow{t^0} 2CaO$
$\text{Ta có:} n_{Ca}=n_{CaO}=0,2(mol)$
$n_{O_2}=\dfrac{n_{Ca}}{2}=\dfrac{0,2}{2}=0,1(mol)$
$\text{a)} V_{O_2}=0,1.22,4=2,24(l)$
$\text{b)}$
$m_{CaO}=56.0,2=11,2(g)$
$n_{Ca}=\dfrac{m_{Ca}}{M_{Ca}}=\dfrac{8}{40}=0.2 \ (mol)$
Phương trình hóa học:
$2Ca+O_2\xrightarrow{t^o} 2CaO\\0.2\to0.1 \ \to \ 0.2 \ \ (mol)$
Thể tích khí Oxi tham gia phản ứng ở đktc là:
$V_{O_2}=n_{O_2}·22.4=0.1·22.4=2.24 \ (l)$
Khối lượng Canxi oxit thu được là:
$m_{CaO}=n_{CaO}·M_{CaO}=0.2·56=11.2 \ (g)$