đốt cháy x gam hỗn hợp gồm CH4 và C2H6 trong đó khối lượng CH4 là 2,24g a, viết phương trình hóa học b, biết thể tích CO2 thu được (đktc) là 19,264l.

đốt cháy x gam hỗn hợp gồm CH4 và C2H6 trong đó khối lượng CH4 là 2,24g
a, viết phương trình hóa học
b, biết thể tích CO2 thu được (đktc) là 19,264l. tính x
c, tính thể tích O2 và thể tích không khí cần dùng
d, tính khối lượng H2O thu được

0 bình luận về “đốt cháy x gam hỗn hợp gồm CH4 và C2H6 trong đó khối lượng CH4 là 2,24g a, viết phương trình hóa học b, biết thể tích CO2 thu được (đktc) là 19,264l.”

  1. Đáp án:

     \(\begin{array}{l}
    b)\\
    x = 13,04g\\
    c)\\
    {V_{{O_2}}} = 34,496l\\
    {V_{kk}} = 172,48l\\
    d)\\
    {m_{{H_2}O}} = 24,48g
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

     \(\begin{array}{l}
    a)\\
    C{H_4} + 2{O_2} \to C{O_2} + 2{H_2}O(1)\\
    2{C_2}{H_6} + 7{O_2} \to 4C{O_2} + 6{H_2}O(2)\\
    b)\\
    {n_{C{H_4}}} = \dfrac{{2,24}}{{16}} = 0,14\,mol\\
    {n_{C{O_2}(1)}} = {n_{C{H_4}}} = 0,14\,mol\\
    {n_{C{O_2}}} = \dfrac{{19,264}}{{22,4}} = 0,86\,mol\\
     \Rightarrow {n_{C{O_2}(2)}} = 0,86 – 0,14 = 0,72\,mol\\
    {n_{{C_2}{H_6}}} = \dfrac{{0,72 \times 2}}{4} = 0,36\,mol\\
    x = {m_{C{H_4}}} + {m_{{C_2}{H_6}}} = 2,24 + 0,36 \times 30 = 13,04g\\
    c)\\
    {n_{{O_2}}} = 0,14 \times 2 + \dfrac{{0,36 \times 7}}{2} = 1,54\,mol\\
    {V_{{O_2}}} = 1,54 \times 22,4 = 34,496l\\
    {V_{kk}} = 34,496 \times 5 = 172,48l\\
    d)\\
    {n_{{H_2}O}} = 0,14 \times 2 + 0,36 \times 3 = 1,36\,mol\\
    {m_{{H_2}O}} = 1,36 \times 18 = 24,48g
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận