đốt cháy hoàn toàn 0,01mol chất hữu cơ x chứa c,h,o cần 0,784l o2 (đktc). toàn bộ sản phẩm cháy qua dd pdcl2 dư, bình 2 đựng dd ca(oh)2 dư. sau thí ng

đốt cháy hoàn toàn 0,01mol chất hữu cơ x chứa c,h,o cần 0,784l o2 (đktc). toàn bộ sản phẩm cháy qua dd pdcl2 dư, bình 2 đựng dd ca(oh)2 dư. sau thí nghiệm, bình 1 tăng 0,38g và xuất hiện 2,12g kết tủa, còn bình 2 có 3g kết tủa a. các định ctpt của x

0 bình luận về “đốt cháy hoàn toàn 0,01mol chất hữu cơ x chứa c,h,o cần 0,784l o2 (đktc). toàn bộ sản phẩm cháy qua dd pdcl2 dư, bình 2 đựng dd ca(oh)2 dư. sau thí ng”

  1. Đáp án:

     $C_3H_6O$

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    {n_{Pd}} = \dfrac{{2,12}}{{212}} = 0,01\,mol\\
    {n_{CaC{O_3}}} = \frac{3}{{100}} = 0,03\,mol\\
    CO + PdC{l_2} \to Pd + C{O_2} + 2HCl(1)\\
    C{O_2} + Ca{(OH)_2} \to CaC{O_3} + {H_2}O(2)\\
    {n_{CO}} = {n_{C{O_2}(1)}} = {n_{Pd}} = 0,01\,mol\\
    m \text{ bình 1 tăng }= 0,38g \Rightarrow {m_{{H_2}O}} + {m_{CO}} – {m_{C{O_2}(1)}} = 0,38g\\
     \Rightarrow {m_{{H_2}O}} = 0,38 + 0,01 \times 44 – 0,01 \times 28 = 0,54g\\
    {n_{{H_2}O}} = \dfrac{{0,54}}{{18}} = 0,03\,mol\\
    {n_{C{O_2}}} = {n_{C{O_2}(2)}} – {n_{C{O_2}(1)}} = 0,03 – 0,01 = 0,02\,mol\\
    CTTQ:{C_x}{H_y}{O_z}\\
    {C_x}{H_y}{O_z} + (x + \dfrac{y}{4} – \dfrac{z}{2} – \dfrac{t}{2}){O_2} \to (x – t)C{O_2} + \dfrac{y}{2}{H_2}O + tCO\\
    {n_{{H_2}O}} = 0,03\,mol \Rightarrow 0,01 \times \dfrac{y}{2} = 0,03 \Rightarrow y = 6\\
    {n_{CO}} = 0,01\,mol \Rightarrow 0,01t = 0,01 \Rightarrow t = 1\\
    {n_{C{O_2}}} = 0,02\,mol \Rightarrow 0,01 \times (x – 1) = 0,02 \Rightarrow x = 3\\
    {n_{{O_2}}} = \dfrac{{0,784}}{{22,4}} = 0,035\,mol\\
     \Rightarrow 0,01 \times (x + \dfrac{y}{4} – \dfrac{z}{2} – \dfrac{t}{2}) = 0,035\\
     \Leftrightarrow 0,01 \times (3 + \dfrac{6}{4} – \dfrac{z}{2} – \dfrac{1}{2}) = 0,035 \Rightarrow z = 1\\
    CTPT\,X:{C_3}{H_6}O
    \end{array}\)

     

    Bình luận

Viết một bình luận