Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm anken A và khí H2 thu được CO2 và H2O rồi cho qua bình đựng dung dịch CaOH2 dư phản ứng xong thu được 16 gam kết tủa và phần dung dịch còn lại có khối lượng nhỏ hơn dung dịch ban đầu là 5 gam vậy A là
Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm anken A và khí H2 thu được CO2 và H2O rồi cho qua bình đựng dung dịch CaOH2 dư phản ứng xong thu được 16 gam kết tủa và phần dung dịch còn lại có khối lượng nhỏ hơn dung dịch ban đầu là 5 gam vậy A là
CO2 + Ca(OH)2 —> CaCO3 + H2O (1)
nCaCO3 (1) = 0,16 mol
Từ PT (1) –> nCO2 = 0,16 + 0,1.2 =0,36 mol
mCO2 + mH2O = mCaCO3 – mdd giảm
–> mH2O= 16-5 -0,16.44 =3,96 g
–> nH2O = 0,22 mol
Gọi nAnken = a mol ; nH2=b mol
có a+ b = 0,1 (*)
Gọi CTTQ của anken là CnH2n
BTNT với C –> an = 0,16
BTNT với H –> an + b = 0,22 –>b =0,06 –> a = 0,04
—> 0,04n=0,16 –> n = 4
–> A là C4H8
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nCO2 = nCaCO3 = 0,16
Δm = mCO2 + mH2O – mCaCO3 = -5
—> nH2O = 0,22
nH2 = nH2O – nCO2 = 0,06
—> nA = nX – nH2 = 0,04
—> Số C = nCO2/nA = 4
—> A là C4H8