đốt cháy hoàn toàn 1 hỗn hợp gồm CO và H2 cần 6,72 lít O2.khí sinh ra có 4,48 lít CO2.tính % của hh ban đầu theo V 09/08/2021 Bởi Claire đốt cháy hoàn toàn 1 hỗn hợp gồm CO và H2 cần 6,72 lít O2.khí sinh ra có 4,48 lít CO2.tính % của hh ban đầu theo V
` 2CO + O_2 \to 2CO_2` ` 2H_2 + O_2 \to 2H_2O` ` n_(CO_2) = (4,48)/(22,4) = 0,2` mol ` 2CO + O_2 \to 2CO_2` Theo PT ` 2` mol ` CO – 1` mol ` O_2 – 2 ` mol ` CO_2` Theo BR ` 0,2` mol ` CO – 0,1` mol ` O_2 – 0,2 ` mol ` CO_2` ` => n_(CO) = 0,2` mol ` n_(O_2) = (6,72)/(22,4) = 0,3` mol ` => n_(O_2)` tác dụng với ` H_2 = 0,3 – 0,1 = 0,2` mol ` 2H_2 + O_2 \to 2H_2O` Theo PT ` 2 ` mol ` H_2 – 1` mol ` O_2` Theo BR ` 0,4` mol ` H_2 – 0,2` mol ` O_2` ` => n_(H_) = 0,4` mol ` n_(CO) + n_(H_2) = 0,2+ 0,4 – 0,6` mol ` %V_(CO) = %n_(CO) = (0,2)/(0,6) = 33,33 %` ` %V_(H_2) = 100% – 33,33% = 66,67 %` Bình luận
Đặt $\begin{cases}n_{CO}=x \ (mol)\\n_{H_2}=y \ (mol)\end{cases}$ Các phản ứng xảy ra: $2CO+O_2\xrightarrow{t^o}2CO_2\\ \ \ x\xrightarrow{\quad}0.5x\xrightarrow{\quad}x \ \ (mol)$ $2H_2+O_2\xrightarrow{t^o}2H_2O\\ \ y\xrightarrow{\quad}0.5y\xrightarrow{\quad}y \ \ (mol)$ $n_{O_2}=\dfrac{V_{O_2}}{22.4}=\dfrac{6.72}{22.4}=0.3 \ (mol)$ $\to 0.5x+0.5y=0.3 \ \ (1)$ $n_{CO_2}=\dfrac{V_{CO_2}}{22.4}=\dfrac{4.48}{22.4}=0.2 \ (mol)$ $\to y=0.2 \ (mol) \ \ (2)$ Từ $(1)$ và $(2)\to x=0.4 \ (mol)$ $n_{hh}=n_{CO}+n_{H_2}=0.2+0.4=0.6 \ (mol)$ $\%V_{CO}=\dfrac{n_{CO}}{n_{hh}}\times100\%=33.34\%$ $\%V_{H_2}=100\%-\%V_{CO}=100\%-33.34\%=66.66\%$ Bình luận
` 2CO + O_2 \to 2CO_2`
` 2H_2 + O_2 \to 2H_2O`
` n_(CO_2) = (4,48)/(22,4) = 0,2` mol
` 2CO + O_2 \to 2CO_2`
Theo PT ` 2` mol ` CO – 1` mol ` O_2 – 2 ` mol ` CO_2`
Theo BR ` 0,2` mol ` CO – 0,1` mol ` O_2 – 0,2 ` mol ` CO_2`
` => n_(CO) = 0,2` mol
` n_(O_2) = (6,72)/(22,4) = 0,3` mol
` => n_(O_2)` tác dụng với ` H_2 = 0,3 – 0,1 = 0,2` mol
` 2H_2 + O_2 \to 2H_2O`
Theo PT ` 2 ` mol ` H_2 – 1` mol ` O_2`
Theo BR ` 0,4` mol ` H_2 – 0,2` mol ` O_2`
` => n_(H_) = 0,4` mol
` n_(CO) + n_(H_2) = 0,2+ 0,4 – 0,6` mol
` %V_(CO) = %n_(CO) = (0,2)/(0,6) = 33,33 %`
` %V_(H_2) = 100% – 33,33% = 66,67 %`
Đặt $\begin{cases}n_{CO}=x \ (mol)\\n_{H_2}=y \ (mol)\end{cases}$
Các phản ứng xảy ra:
$2CO+O_2\xrightarrow{t^o}2CO_2\\ \ \ x\xrightarrow{\quad}0.5x\xrightarrow{\quad}x \ \ (mol)$
$2H_2+O_2\xrightarrow{t^o}2H_2O\\ \ y\xrightarrow{\quad}0.5y\xrightarrow{\quad}y \ \ (mol)$
$n_{O_2}=\dfrac{V_{O_2}}{22.4}=\dfrac{6.72}{22.4}=0.3 \ (mol)$
$\to 0.5x+0.5y=0.3 \ \ (1)$
$n_{CO_2}=\dfrac{V_{CO_2}}{22.4}=\dfrac{4.48}{22.4}=0.2 \ (mol)$
$\to y=0.2 \ (mol) \ \ (2)$
Từ $(1)$ và $(2)\to x=0.4 \ (mol)$
$n_{hh}=n_{CO}+n_{H_2}=0.2+0.4=0.6 \ (mol)$
$\%V_{CO}=\dfrac{n_{CO}}{n_{hh}}\times100\%=33.34\%$
$\%V_{H_2}=100\%-\%V_{CO}=100\%-33.34\%=66.66\%$