Đốt cháy hoàn toàn 10,8 gam một anđehit no,đơn mạch hở cần dùng 10,08 lít khí $O_2$(đktc).Sản phẩm cháy cho qua dung dịch nước vôi trong dư có 45g kết tủa tạo thành.Tìm CTPT của anđehit
Đốt cháy hoàn toàn 10,8 gam một anđehit no,đơn mạch hở cần dùng 10,08 lít khí $O_2$(đktc).Sản phẩm cháy cho qua dung dịch nước vôi trong dư có 45g kết tủa tạo thành.Tìm CTPT của anđehit
$CO_2+Ca(OH)_2\to CaCO_3+H_2O$
$\Rightarrow n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=\dfrac{45}{100}=0,45(mol)$
$n_{O_2}=\dfrac{10,08}{22,4}=0,45(mol)$
Bảo toàn khối lượng:
$n_{H_2O}=\dfrac{10,8+0,45.32-0,46.44}{18}=0,275(mol)$
$\to$ vô lí, đốt anđehit no, đơn, hở ($C_nH_{2n}O$, $n\ge 1$) luôn có $n_{CO_2}=n_{H_2O}$