Đốt cháy hoàn toàn 13 gam kẽm trong không khí lấy dư sau phản ứng thu được kẽm oxit a/ Viết PTHH b/ Tính khối lượng sản phẩm c/ Tính thể tích oxi tham gia phản ứng và thể tích không khí cần phản ứng biết thể tích oxi chiếm 1/5 thể tích không khí d/ Dùng lượng oxi trên đốt cháy 3,2 g lưu huỳnh. Hỏi chất nào còn dư sau phản ứng và dư bao nhiêu gam
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a)Pt: 2Zn + O2 –to–> 2ZnO
nZn = 13/65=0,21365=0,2 mol
Pt: 2Zn + O2 –to–> 2ZnO
0,2 mol–>0,2 mol-> 0,2 mol
mZnO tạo thành = 0,2 . 81 = 16,2 (g)
b)VO2 = 0,2 . 22,4 = 4,48 (lít)
c)Vkk = 5VO2 = 5 . 4,48 = 22,4 (lít)
d) S + O2 –to–> SO2
nS=3,2/32=0,1(mol)
S + O2 — to –> SO2
theo pt: 1 1 1
theo de: 0,1mol 0,2mol
theo pu: 0,1mol 0,1mol 0,1 mol
sau pu: 0 0,1mol
vay so mol cua S sau pu het
so mol cua O2 du 0,1 mol
mO2= 0,1×32=3,2 (g)
cho minh 5 sao nhe, chuc ban hoc tot!!!!!