Đốt cháy hoàn toàn 16,8 gam Fe cần vừa đủ 4,48 lít oxi (đktc) tạo thành một oxit sắt. Xác định công thức phân tử của oxit sắt
Đốt cháy hoàn toàn 16,8 gam Fe cần vừa đủ 4,48 lít oxi (đktc) tạo thành một oxit sắt. Xác định công thức phân tử của oxit sắt
ta có: nFe=16,85616,856=0,3
↓ nO2=4,4822,44,4822,4=0,2(mol)
pthh: 2xFe+yO2—>2FexOy
từ bước trên ta suy ra:⇒0,3/2x=0,2/y
⇒x/y=3/4
⇒cthh của oxit sắt là Fe3O4
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
ta có: nFe=$\frac{16,8}{56}$=0,3
nO2=$\frac{4,48}{22,4}$=0,2(mol)
pthh: 2xFe+yO2—>2FexOy
từ pthh=>$\frac{0,3}{2x}$=$\frac{0,2}{y}$
=>$\frac{x}{y}$=$\frac{3}{4}$
=>cthh của oxit sắt là Fe3O4